กรกฎาคม 31, 2014, 12:21:59 PM

* ค้นหาข้อมูล

โพลล์

ถ้าให้เลือกท่านจะดื่มอะไร

โค้ก
13 (72.2%)
Est(น้ำใหม่แทนเป๊ปซี่เดืม)
2 (11.1%)
ไม่มีผลเพราะไม่ได้ดื่ม
3 (16.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 17

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทำโพลครับ Est น้ำใหม่ของ บ.เสริมสุข โดยที่ไม่มี่เป๊ปซี่ จะสู้โค้กได้รึเปล่า  (อ่าน 2838 ครั้ง)

katchanok

• บุคคลทั่วไป
พึงได้หนังสือนี้มาเมื่อเช้าครับ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ใหม่ของ บ.เสริมสุข
โดยที่ไม่เป๊ปซี่อีกต่อไป จะเหลือน้ำแค่

1.Est(น้ำใหม่แทนเป๊ปซี่เดิม)
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=UKy5rcKnHrQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=UKy5rcKnHrQ</a>
2.ลิปตันไอสที
3.โออิชิขวดแก้ว

ขณะที่บริษัทเป๊ปซี่ โค ที่มีการเปลี่ยนเปลงครั้งใหญ่ โดยตั้งแต่วันที่ 1 พฤศจิกายนนี้เป็นต้นไป เป๊ปซี่ โค จะบุกตลาดเมืองไทยเอง โดยไม่มีสัญญาทางธุรกิจกับบริษัทเสริมสุข ที่ทำหน้าที่ผู้ผลิตและจัดจำหน่ายสินค้าให้กับ เป๊ปซี่ มาเป็นเวลากว่า 50 ปี ซึ่งในวันนี้ (25 ต.ค.) เป๊ปซี่ โค จะประกาศแผนธุรกิจเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่สิ้นสุดสัญญากับทางเสริมสุข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2012, 08:23:34 PM โดย katchanok »

Surrender

• Sr. Member
  • พลังน้ำใจ : +0/-0
  • ชื่อเล่น: Toey
ผมชอบกินโค้กมากกว่า  o9

เพื่มติดนิดถ้าน้ำใหม่มีความแต่งต่างจากเป๊ปซี่เดิมผมว่าก็คงยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2012, 08:06:10 PM โดย Surrender »
โลกนี้ชักอยู่ยากขึ้นทุกวัน

vee

• Senior Staff
  • Hero Member
  • พลังน้ำใจ : +9/-0
  • ชื่อเล่น: vee
รสชาติเหมือนเดิมไม๊ครับ

เพื่อน บางคนเป็นของขวัญ เพื่อน บางคนเป็นบทเรียน

Newcamry george

• หากชีวิตนี้ไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป...
  • ชื่อเล่น: จอร์จ
ถ้าเสริมสุขจะแข่งกับของเดิมที่เขายังไม่ไปคงยาก เพราะทั้งเป๊ปซี่และโค้กก้ยังเป็นอะไรที่ติดปากคนไทยอยู่เลยครับ...งานนี้ต้องดูกันไปยาวๆๆๆๆๆ
ชีวิตเรา เราจูงเอง

peatx

• พลังน้ำใจ : +2/-0
  • ชื่อเล่น: พีท
ถ้าเสริมสุขจะแข่งกับของเดิมที่เขายังไม่ไปคงยาก เพราะทั้งเป๊ปซี่และโค้กก้ยังเป็นอะไรที่ติดปากคนไทยอยู่เลยครับ...งานนี้ต้องดูกันไปยาวๆๆๆๆๆ

เสริมสุขเป็น บริษัท ที่ผลิต แป๊บซี่ ขายทั่วประเทศไทยคับแต่เนื่องด้วยสาเหตุอะไรสักอย่างทำให้เลิกผลิตให้ แป๊บซี่แล้ว

แต่จะมาผลิตเป็นแบรนของตัวเองแต่ ในแบรน EST ในเรื่องรถชาติ คงไม่ต้องบอกนะคับว่า เหมือนแป๊บซี่หรือป่าว

แต่ในเรื่องของแบรนสินค้าแล้ว ผมคิดว่าบริษัทเสริมสุขต้องทำให้คนทั่วๆไปรู้ก่อนว่า ตัวเองเคยเป็นคนผลิตแป๊บซี่ส่งให้ทั่วประเทศ o37

ปล.ถ้าเป็นผมขอเลือกโค๊กคับ เพราะ แบรนมันติดปากกว่า EST ต้องใช้เวลาคับ o37
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2012, 08:45:27 PM โดย peatx »

Surrender

• Sr. Member
  • ชื่อเล่น: Toey

เสริมสุขเป็น บริษัท ที่ผลิต แป๊บซี่ ขายทั่วประเทศไทยคับแต่เนื่องด้วยสาเหตุอะไรสักอย่างทำให้เลิกผลิตให้ แป๊บซี่แล้ว

แต่จะมาผลิตเป็นแบรนของตัวเองแต่ ในแบรน EST ในเรื่องรถชาติ คงไม่ต้องบอกนะคับว่า เหมือนแป๊บซี่หรือป่าว

แต่ในเรื่องของแบรนสินค้าแล้ว ผมคิดว่าบริษัทเสริมสุขต้องทำให้คนทั่วๆไปรู้ก่อนว่า ตัวเองเคยเป็นคนผลิตแป๊บซี่ส่งให้ทั่วประเทศ o37

ปล.ถ้าเป็นผมขอเลือกโค๊กคับ เพราะ แบรนมันติดปากกว่า EST ต้องใช้เวลาคับ o37

ตอบในฐานะ นักศึกษาคณะการตลาดป้าวพีท  o9
โลกนี้ชักอยู่ยากขึ้นทุกวัน

peatx

ตอบในฐานะ นักศึกษาคณะการตลาดป้าวพีท  o9

คณะบริหาร สาขา การจัดการ น่ะ o9

KKLPN

• Staff Cr12
  • ชื่อเล่น: K
เพราะเสริมสุข ผลิตเอง ไม่ต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้แปปชี้ corporation รับเต็มเต็ม แต่ต้องลงทุนสร้างแบร์ดให้ติดตลอดนี้คืองานที่ท้าทาย
ผมว่าจะเป็นผลดีต่อผู้บริโภคมากกว่า ที่จะเห็นการฟันราคาของเสรืมสุข งัดทุกกลยุทธ์มาส่งเสริมการขาย โดยเฉพาะร้านค้าอย่างน้าต้อม จะได้ราคาและอุปการ์แบบ ลดแลกแจกแถม ถ้าพูดผู้บรโถค เขาร้านอาหารทานอะไรก็ได้ ที่เขามี

TO BE THE BEST EVER DAYS

maleepong10

• รักแท้..มีอยู่จริง
  • ชื่อเล่น: ต้าร์
ตอบในฐานะคนที่เคยเข้าไปติดต่อค้าขาย กับ บ.เสริมสุข คือ ลิขสิทธิ์ ของเป็ปซี่ ในไทย คือน้ำที่เป็นหัวเชื้อ ครับ....ส่วนประกอบอื่นก้อจะแยกผลิตที่โรงงานของ บ.เสริมสุข เอง ซึ่งมี 4 โรง 1.ภาคกลาง ปทุมธานี 2.ภาคเหนือ นครสวรรค์ 3.ภาคอีสาน โคราช 4.ภาคใต้ สุราษฯ
เข้าไปดูการผลิตทุกโรงงาน
ว่าแต่ บ.เสริมสุข จะซื้อหัวเชื้อจากที่ไหนมาผลิต..เพราะรสชาดจะต่างกันมาก อีกอย่าง ชื่อ แบรนด์ EST ท่าทางจะติดตลาดยากส์ แต่การกระจายสินค้าของ บ.เสริมสุข สุดยอดมาก สามารถกระจายสินค้า 1 วัน ทั่วทุกมุมของประเทศได้ เพราะมีสายส่งที่ เข้มแข็ง
ผมเองก้อชอบ เป็ปซี่ มากกว่า โค้ก...ไม่อยากให้หายไปเลย และหวังว่า EST จะกลับมามีรสชาด เทียบเคียงเป็ปซี่ ได้นะครับ
 o18 o18 o18 o18 o18

put42

• นับถือคน ที่ความดี
  • ชื่อเล่น: put
บ.เสริมสุขมีปัญหาเรื่องผู้ถือหุ้นรายเก่า-รายใหม่ แต่จบอย่างไรไม่แน่ใจ อาจเป็นสาเหตุทำให้เป็ปซี่สะดุด

Crystal_Clean_ZuRiN

• Full Member
  • ชื่อเล่น: ป้อม
ของแบบนี้ ไม่ลองไม่รู้ครับ ขนาดบิ็ก ตอนแรกผมเดาว่าแป็ก แต่ตอนนี้ก็ติดตลาดระดับนึง

PMG

• พลังน้ำใจ : +1/-0
  • ชื่อเล่น: ภาส
ผมว่า นะ ปัจจัยที่จะทำให้ EST ประสพคงามสำเร็จในมุมมองผมคือ
1 ถ้า EST รถชาติเหมือน Pepsi ( Product strategy)
2 แต่ราคาส่งที่ร้านขายถูกกว่า มี Trade Promotion ทีให้ผลประโยชน์ร้านค้าดีๆ (push strategy)
3 และมีโฆษณาส่งเสริมการขายเยอะๆ ช่วงแรกๆ ให้คนเริ่มหันมาทดลอง ( Pull Strategy)
4 ประกอบกับช่องทางการจัดจำหน่ายต้องลงถึง รากหญ้า ทุกที่ ทุกอำเภอ ตำบล หมู่บ้าน สวนสาธารณะ และ ร้านอาหาร รถเข็นทั่วไป รับลองประสพความสำเร็จครับ ( Distribution Channel )

สมัยก่อนนานมาแล้ว เคยจำได้ไหมครับ ว่า The Pizza Company เอาชนะ Pizza Hut อย่างสิ้นเชิง จากช่องทางการจัดจำหน่าย เครื่องหน้าที่ให้มากกว่า และ ราคาโอเคกว่า รสชาติได้ใจคนไทยมากว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 05:50:02 PM โดย PMG »
จัดชุดเครื่องเสียงแคมรี่ แบบมิตรภาพ ดูผลงานได้ที่
http://camry2012club.com/webboard/index.php/topic,155.msg956.html#msg956
โทร 0844644141

peatx

ผมว่า นะ ปัจจัยที่จะทำให้ EST ประสพคงามสำเร็จในมุมมองผมคือ
1 ถ้า EST รถชาติเหมือน Pepsi ( Product strategy)
2 แต่ราคาส่งที่ร้านขายถูกกว่า มี Trade Promotion ทีให้ผลประโยชน์ร้านค้าดีๆ (push strategy)
3 และมีโฆษณาส่งเสริมการขายเยอะๆ ช่วงแรกๆ ให้คนเริ่มหันมาทดลอง ( Pull Strategy)
4 ประกอบกับช่องทางการจัดจำหน่ายต้องลงถึง รากหญ้า ทุกที่ ทุกอำเภอ ตำบล หมู่บ้าน สวนสาธารณะ และ ร้านอาหาร รถเข็นทั่วไป รับลองประสพความสำเร็จครับ ( Distribution Channel )

สมัยก่อนนานมาแล้ว เคยจำได้ไหมครับ ว่า The Pizza Company เอาชนะ Pizza Hut อย่างสิ้นเชิง จากช่องทางการจัดจำหน่าย เครื่องหน้าที่ให้มากกว่า และ ราคาโอเคกว่า รสชาติได้ใจคนไทยมากว่า

1.ต้องรอดูคับ ว่าหัวเชื้อที่ผลิตเองจะรสชาติดีแค่ไหน
2.ผมว่าราคาถูกต้องเป็นกลยุทธ์หนึ่งที่เสริมสุข ต้องใช้แน่ๆคับ เพราะเป็นแบรนใหม่ ถ้าติดตลาดแล้วคงอัพราคา
3.ตอนนี้ก็มีโฆษณาแล้ว แต่ผมว่ามันยังไม่โดนเท่าไหร่ โฆษณาจบไวไปไม่มีเนื้อหาอะไรดึงดูดใจให้อยากลองเลย
4.ช่องทางการจัดจำหน่ายไม่เป็นปัญหาสำหรับ เสริมสุขอยู่แล้วคับเพราะเคยส่งทั่วประเทศอยู่แล้ว

bighoy

• ชื่อเล่น: หอย

ตรงใจผมเลยครับ ผมก็คิดแบบน้าภาสแหละครับ คิดว่าเสริมสุขมีประสบการณ์มากกว่าเพราะเข้าถึงคนดื่มได้มากกว่า ส่วนรสชาติมันปรับกันได้ คงไม่แตกต่างกันมาก โดยส่วนตัวไม่ดื่มน้ำอัดลม แต่ถ้าให้ดื่มก็จะอุดหนุนคนไทยครับ
ความดี สวยงามเสมอ

aoomboon

• Full Member
  • ชื่อเล่น: Aoom

ผมคนหนึ่งที่ไม่ดื่มน้ำอัดลม นานๆ จะสักครั้ง แต่ก็ถ้ามีโอกาสเช่นนั้นก็จะไม่ลังเลที่จะอุดหนุนคนไทยแน่นอน เพราะเกือบจะทุกบาทของเม็ดเงินอยูที่เมืองไทย แน่นอน โดยพฤติกรรมส่วนตัวถ้าจะซื้อของที่ห้างจะเลือก BigC มาก่อนเสมอ , Lotus ก็จะเข้าถ้าจำเป็นจริงๆ...อีกอย่างเงินภาษีเหล่านี้จะกลับมาสร้าง-เติม ช่องว่างให้กับคนในประเทศไทยเราอย่างเต็มเม้ดเต็มหน่วย ในรูปแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิตแบบอื่นๆ เป็นต้น ครับผม...
ตรงใจผมเลยครับ ผมก็คิดแบบน้าภาสแหละครับ คิดว่าเสริมสุขมีประสบการณ์มากกว่าเพราะเข้าถึงคนดื่มได้มากกว่า ส่วนรสชาติมันปรับกันได้ คงไม่แตกต่างกันมาก โดยส่วนตัวไม่ดื่มน้ำอัดลม แต่ถ้าให้ดื่มก็จะอุดหนุนคนไทยครับ